ข้าวกล่อง 25 บาท ขาดทุนมั๊ย? สอนสร้างอาชีพ พร้อมคำนวณต้นทุน| เชฟขวัญ | ขาย ข้าว กล่อง ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ที่สุด

 

Contents

ข้าวกล่อง 25 บาท ขาดทุนมั้ย? สอนสร้างอาชีพ พร้อมคำนวนต้นทุน| เชฟขวัญ

เศรษฐกิจไม่ดี ของแพง คนส่วนใหญ่เน้นซื้อของถูก วันนี้เลยมีแนวทางการทำข้าวกล่อง 25 บาท มาฝากค่ะ ข้าวกะเพราหมูสับ 25 บาท. ข้าวกะเพราหมูสับ สูตรนี้ทำได้ 40 กล่อง ข้าว 2545 กรัม น้ำ 1696 กรัม หมูสับ 2000 ก. พริกแดง 80 กรัม กระเทียม 80 กรัม กะเพรา 750 ก. ซอสหอยนางรม 330 กรัม น้ำปลา 32 ก. น้ำตาล. ทราย 16 กรัม ซีอิ๊วหวาน 100 กรัม กล่องกระดาษ 40 ใบ 40 ช้อน ผัดกระเพราหมูสับ ถุงละ 60 กรัม ถุงละ 25 บาท ข้าวกะเพราหมูสับ สอนสร้างอาชีพ สูตรด้วยการคำนวณต้นทุน เชฟขวัญ ✔ กดติดตาม & เบลล์ เพื่อไม่ให้พลาดคลิปใหม่ : https://bit.ly/2NLNu5D เชฟขวัญ สอนลูกทำครัว ช่อง Kids Cook Youtube Channel: https://bit.ly/2kzkILD IG: chef_kwan Facebook: Chef Kwan Nukorn Chaisaeng Facebook Fanpage: Teach Cooking byเชฟขวัญ (www.fb.com/ByChefKwan) เบอร์ติดต่อ: 66 94 7824802

ข้าวกล่อง 25 บาท ขาดทุนมั้ย? สอนสร้างอาชีพ พร้อมคำนวนต้นทุน| เชฟขวัญ

ทำไรขายดี ขายข้าวกล่องตอนเช้า ข้าวกล่อง 25 บาท ขายง่าย กำไรดี ลงทุนน้อย / ครัวแม่โบ

 

ทำไรขายดี ข้าวกล่องตอนเช้า ข้าวกล่อง 25 บาท ขายง่าย กำไรดี ลงทุนน้อย / ครัวแม่โบ สวัสดีเพื่อนๆทุกคนค่ะ ถ้าชอบคลิปอย่าลืมกดไลค์ กดติดตามเป็นกำลังใจให้โบด้วยนะครับ หากคุณมีคำถามหรือความคิดเห็นใด ๆ แสดงความคิดเห็นในช่องแสดงความคิดเห็นด้านล่าง ยินดีตอบทุกคำถาม ขอบคุณทุกคนที่มาเยี่ยมเยียน สามารถติดตามอีกช่องทางได้ที่เพจ Facebook https://www.facebook.com/MaeBoCooking สวัสดีเพื่อนๆ ทุกคน ถ้าชอบวิดีโอนี้อย่าลืมกดไลค์กดติดตามด้วยนะครับ. และคุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณในวิดีโอนี้ . ขอบคุณทุกท่านที่รับชมครับ สามารถติดตามช่องทางอื่นได้ที่เพจ Facebook https://www.facebook.com/MaeBoCooking ขายอะไรดี ขายข้าวกล่องตอนเช้า ข้าวกล่อง 25 บาท

ทำไรขายดี ขายข้าวกล่องตอนเช้า ข้าวกล่อง 25 บาท ขายง่าย กำไรดี ลงทุนน้อย / ครัวแม่โบ

ใครไม่ขายพี่ขาย!! ข้าวกล่องใหญ่ ข้าวนุ่ม ให้เยอะ ร้านดีเดือน โภชนา กะเพราโรจน์

 

กินเร็ว ข้าวกล่อง สร้างอาชีพ ร้านแด๊กอาหารจานด่วนกะเพราโจรที่ระยอง เปิดเมนูใหม่ ขายข้าวกล่องตอนเช้า อุทธรณ์คนงานโรงงานหนุ่มที่มีรายได้น้อย ขายกล่องละ 25 บาทเท่านั้น ให้เยอะ. เมนูของร้านจะเปลี่ยนทุกวัน มีข้าวเหนียวหมูทอดห่อ 20 บาท น้ำพริกสูตรทางร้านเอง โทร 087 486 9411 (เจ๊งามตาเต็ม) ขายทุกวัน เวลา 06:00 เป็นต้นไป “มาอุดหนุนกันเยอะๆนะครับ” แผนที่ร้าน👇👇 กินด่วนโภชนาโจรกระเพราระยอง 98 ถ.ราษฎร์บำรุง ต.เนินพระ อ.เมืองระยอง จ.ระยอง 21000 https://maps.app.goo.gl/7NvhSdEihW96nPst7 Don’ อย่าลืมกดติดตาม กดไลค์ กดแชร์ กดติดตาม เพื่อเป็นกำลังใจให้คนทำคลิปและชมคลิปใหม่ๆก่อนใคร ขอบคุณสำหรับการเยี่ยมชม. 🌲 สามารถสนับสนุนได้อีกช่องทาง 👇👇 facebook https://www.facebook.com/somsak.silawong.9 youtube : โรมมิ่งถ่ายคลิป https://youtube.com/channel/UCpKY4AZwWz2vpSpr3ouDOLw

See also  ผักเชียงดา ชาเพื่อสุขภาพคนเป็นเบาหวาน! ดื่มดี | ชาเชียงดา หาซื้อได้ที่ไหน

ใครไม่ขายพี่ขาย!! ข้าวกล่องใหญ่ ข้าวนุ่ม ให้เยอะ ร้านดีเดือน โภชนา กะเพราโรจน์

ผัดกระเพรา (ข้าวกล่อง 10 บาท) วิธีลดต้นทุนแต่ยังอร่อย l เชฟแหวน และ เมียมาน

เชฟขวัญสอนสร้างอาชีพ
เชฟขวัญสอนสร้างอาชีพ

 

สูตรนี้พิสูจน์แล้วว่ากลมกล่อมจริงๆ ทำกี่ครั้งก็อร่อยเหมือนเดิม สูตรผัดกระเพรา 1กก. เหมาะสำหรับผู้ที่ต้องการทำปริมาณมาก บอกค่าใช้จ่ายและช่วยฉันหาวิธีขายให้ได้กำไรดี อายหน้าโรงเรียน ขายที่ตลาด สอนทำอาหาร สอนละเอียด บอกต้นทุน คำนวณต้นทุน ขายดี ลงทุนน้อย กำไรดี คืนทุนเร็ว ขายที่ตลาด ขายหน้าโรงเรียน ทำง่าย สูตรลัด ประหยัดเวลา ♛อย่าลืมกดติดตามและถูกใจเพจเรา ♛ ตั้งชื่อ Facebook Fan Page : สูตรสำหรับขายในตลาดนัด http://bit.ly/3mZ0FAb ชื่อช่อง Youtube : Chef Glasses and ผู้ชายกับเมีย ♛ติดต่อเรื่องงาน เช่น โปรโมทสินค้า มัดสินค้า หรือสนใจเรียนทำอาหารออนไลน์ ได้ในเฟสบุ๊คส่วนตัวได้ที่ลิงค์นี้ ♛ ► http://bit.ly/3mZ0FAb ♛ ติดต่อด่วน (Personal Manager) Tel : 0651161853 ใครโทรมาที่ไม่เกี่ยวกับงานผู้จัดการจะบล็อคเบอร์ไว้ ข้าวผัดกระเพรากล่อง 10 บาท. แก้วเชฟ แก้วเชฟ และภรรยามนุษย์

ผัดกระเพรา (ข้าวกล่อง 10 บาท) วิธีลดต้นทุนแต่ยังอร่อย l เชฟแหวน และ เมียมาน

เขากุกกะปิ สูตรกล่อง ขาย ทำง่าย อาชีพเสริม ขายข้าวเช้า / สูตรน้ำพริกกะปิ

 

ข้าวผัดกะปิสูตรขาย ทำง่าย อาชีพเสริม ขายข้าวเช้า / สูตรน้ำพริกกะปิข้าวไทย สวัสดีค่ะทุกคน ถ้าชอบคลิปอย่าลืมกดไลค์ กดติดตามเป็นกำลังใจให้โบด้วยนะครับ หากคุณมีคำถามหรือความคิดเห็นใด ๆ แสดงความคิดเห็นในช่องแสดงความคิดเห็นด้านล่าง ยินดีตอบทุกคำถาม ขอบคุณทุกคนที่มาเยี่ยมเยียน สามารถติดตามอีกช่องทางได้ที่เพจ Facebook https://www.facebook.com/MaeBoCooking สวัสดีเพื่อนๆ ทุกคน ถ้าชอบวิดีโอนี้อย่าลืมกดไลค์กดติดตามด้วยนะครับ. และคุณสามารถแสดงความคิดเห็นของคุณในวิดีโอนี้ . ขอบคุณทุกท่านที่รับชมครับ สามารถติดตามช่องทางอื่นได้ที่เพจ Facebook https://www.facebook.com/MaeBoCooking ข้าวกะปิ อาชีพเสริม ขายข้าวกล่อง

เขากุกกะปิ สูตรกล่อง ขาย ทำง่าย อาชีพเสริม ขายข้าวเช้า / สูตรน้ำพริกกะปิ

ข้าวกล่องสุดคุ้ม!! บ่อรส รสริน ตลาดคลองเตย 1 | อาหารข้างทาง | บางกอก สตรีท ฟู้ด

 

เป็นร้านข้าวกล่องที่ทำได้หลากหลายเมนู สะอาด น่ารับประทาน ข้าวไม่แข็งหรือนิ่มจนเกินไป ให้มันมาก ซุป Rishlong ไข่เจียวอร่อย รสชาติกำลังพอดี ยังมีอีกหลายเมนูที่อร่อยให้ลองอีกครั้ง ราคากล่องละ 40 บาท เมื่อเทียบกับปริมาณและคุณภาพ มันคุ้มค่า. ร้านอยู่ที่ตลาดคลองเตย 1 ห่างจากถนนสุนทรโกษาประมาณ 100 เมตร ขายตั้งแต่ 11.00 ถึง 12.00 น. ปิดวันเสาร์หนึ่งวัน ออกงาน สั่งได้ทางโทรศัพท์เบอร์ 083 843 5556, 061 385 8962 ต้องการดูเส้นทางไป https://maps.app.goo.gl/vqgVsMjWsWEtqHkW6 🌷🌸 อุดหนุนกันอีกช่องทางได้ที่ FacebookFanpage Eat Street Food Richie ระหว่างทาง https://www.facebook.com/%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8 %95%E0%B8%A3% E0%B8%B5%E0%B8%97%E0%B8%9F%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%94Richieontheway704473966671390/ อาหารข้างทาง อาชีพ ทำเงิน

ข้าวกล่องสุดคุ้ม!! บ่อรส รสริน ตลาดคลองเตย 1 | อาหารข้างทาง | บางกอก สตรีท ฟู้ด

ข้าวกล่อง เพื่อนคุณฟู้ดส์ คัดสรรวัตถุดิบเพื่อคุณ | อาหารข้างทาง | บางกอก สตรีท ฟู้ด

 

ร้านนี้หุงข้าวรสดี คัดสรรวัตถุดิบและของใช้แล้ว มีทั้งข้าวกล่องและถุงแกง ปกติมี 4 สาขา คือ Palladium BTS พญาไท BTS หมอชิต ตอนนี้สถานการณ์ไม่ปกติ เลยขายที่ BTS สนามเป้า ที่เดียวเท่านั้นก่อน สามารถแอดไลน์เพื่อดูเมนูอาหารได้ ขายตั้งแต่ตี 5 ถึง 10 โมงเช้า วันจันทร์ วันศุกร์ โทรสั่งจองล่วงหน้า 096 941 7733. ต้องการดูเส้นทางไป https://maps.app.goo.gl/Ufnn6Rbrr2U3b8oF7 🌷🌸 สามารถเชียร์กันได้อีกช่องทางที่ https://maps.app.goo.gl/ Ufnn6Rbrr2U3b8oF7 FacebookFanpage กินข้าวริมทาง ริชชี่ ระหว่างทาง https://www.facebook.com/%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8 %95% E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%97%E0%B8%9F%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%94ริชิออนเดอะเวย์704473966671390/ สตรีทฟู้ด อาชีพทำเงิน

See also  3 ขนส่งเจ้าดังเจ้าไหนส่งเร็วที่สุด !? Kerry ninja van และไปรษณีย์ไทย !!! | kerry ส่งของกี่โมง

ข้าวกล่อง เพื่อนคุณฟู้ดส์ คัดสรรวัตถุดิบเพื่อคุณ | อาหารข้างทาง | บางกอก สตรีท ฟู้ด

ขายแพงเอาใจลูกค้า!! ข้าวกล่อง 25 บาท ตลาดป้านิภาพรราชวัตร | อาหารข้างทาง | บางกอก สตรีท ฟู้ด

 

ป้าของฉันขายข้าวกล่องมากว่า 40 ปี มันไม่แพง 25 บาท. ก๋วยจั๊บน้ำกะทิที่ริสซื้อคนแน่นมาก ทั้งเครื่อง ตักที่ไหนก็เจอแต่เต้าหู้ ครึ่งกล่องเต็มแล้ว รสชาติจะออกเปรี้ยว หวาน เค็ม ดี. ข้าวฟ่างถุงละ 10 บาท ถ้าจัดบาตรใส่น้ำป้าขายแค่ 30 บาท น้าบอกขายยาวๆ ขายแพง ลูกค้าเกรงใจ เฉพาะลูกค้าประจำ ป้าขายวันเสาร์ อาทิตย์ วันพระ และวันหยุดนักขัตฤกษ์ ไม่ได้ทำและส่งมาให้พอทำ น้าบอกขายของจะไม่เหงา ได้พบปะพูดคุยกับผู้คน มีโอกาสสนับสนุนคุณป้าที่หน้าตลาดราชวัตร ต้องการดูเส้นทางไป https://maps.app.goo.gl/NRN6j7YnuCFAToE68 🌷🌸 สามารถเชียร์กันได้อีกช่องทางที่ FacebookFanpage Eat Street Food Richie ระหว่างทาง https://www.facebook.com/%E0% B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%AA%E0%B8 %95%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%97%E0%B8% 9F%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%94Richieontheway704473966671390/ อาหารข้างทาง อาชีพทำเงิน

ขายแพงเอาใจลูกค้า!! ข้าวกล่อง 25 บาท ตลาดป้านิภาพรราชวัตร | อาหารข้างทาง | บางกอก สตรีท ฟู้ด

หนังสั้น | ระวัง!! นักต้มตุ๋นขายข้าวกล่องปลอม | ขายข้าวกล่องปลอม

 

►Fanpage : https://bit.ly/3iOXae6 ► TINTINandtheGANG : https://bit.ly/326ZztP ► TINTINfamilyFILMS : https://bit.ly/3heZSZQ tintin TINTINFamilyFilms Short Film ► มีหนังสั้นดีๆให้ดูทุกสัปดาห์ ► ทุกคนในครอบครัวสามารถรับชมได้ ► ขอบคุณทุกคนที่มาดู เป็นสมาชิกของช่องนี้เพื่อเข้าถึงสิทธิพิเศษต่างๆ https://www.youtube.com/channel/UCaVE9qrsFb4CBSOZytmMbg/join

หนังสั้น | ระวัง!! นักต้มตุ๋นขายข้าวกล่องปลอม | ขายข้าวกล่องปลอม

ซื้อข้าวกล่องช่วยสู้วิกฤตโควิด | Highlight เสือชะนี 2020 EP.21 | 3 ก.ค. 63 | one31

 

ดูซิทคอม Tiger Gibbon 2020 • ชมออนไลน์สดทาง : https://www.one31.net/live • ดาวน์โหลดแอปพลิเคชั่น one31 : http://www.bit.ly/one31app • LINE TV : https://lin.ee/ vzj6R3d/qmnd/SCK ช่องวัน 31 ขอนำเสนอซิทคอมอารมณ์ดีกับเสือกิ๊บบอนมานานกว่าทศวรรษว่า “แก๊ง 3 ทหารเสือ” เป็นเพื่อนกัน ได้พบเจอเรื่องราวต่างๆ ทั้งร้าย ทั้งสุข ทั้งเศร้า และปีนี้มิตรภาพยังคงเดิม เพิ่มเติมคือความรักของชะนี เฌอออย เก่ง เสือชีตาห์ และเสือตาม ความรักของแก๊ง 3 ทหารเสือ จะลงเอยอย่างไร? ติดตามได้ใน Tiger Gibbon 2020 นักแสดง Aof Pongsak รับบทเป็น Cheetah Ying Ratha รับบท Jay Oil, Kangsom Thanatat เป็น Tum Maprang, Alisa เป็น Ing Aoi, Boss Natchapongphon เป็นเป็ด Jane Prapatsara เป็น Nim ดูซิทคอม Tiger gibbon 2020 ออกอากาศทุกคืนวันศุกร์ 8 30 น. ช่องวัน 31 stayhome withme ดูฟรี คมชัด HD ทั่วประเทศ ดูช่องวัน กดหมายเลข 31 • ดูออนไลน์สดทาง : https://www.one31.net/ live • ดูย้อนหลังได้ที่ https://www.one31.net/shows/seriessitcom ติดตามข่าวสารจาก ช่อง One31 • ดาวน์โหลด one31 application : http://www.bit.ly/one31app • Facebook : https://www.facebook.com/one31Thailand • Instagram : https://www. instagram.com/one31thailand • Twitter : https://twitter.com/onehdthailand • Pinterest : https://www.pinterest.com/one31channel

ซื้อข้าวกล่องช่วยสู้วิกฤตโควิด | Highlight เสือชะนี 2020 EP.21 | 3 ก.ค. 63 | one31 .

คุณสามารถดูข้อมูลล่าสุดเพิ่มเติมได้ที่นี่: https://chewathai27.com/outdoor/

บทช่วยสอนที่เกี่ยวข้องกับหัวข้อ ขาย ข้าว กล่อง.

ข้าวกล่อง 25 บาท ขาดทุนมั๊ย? สอนสร้างอาชีพ พร้อมคำนวณต้นทุน| เชฟขวัญ | และรูปภาพที่เกี่ยวข้อง.

ข้าวกล่อง 25 บาท ขาดทุนมั๊ย? สอนสร้างอาชีพ พร้อมคำนวณต้นทุน| เชฟขวัญ
ข้าวกล่อง 25 บาท ขาดทุนมั๊ย? สอนสร้างอาชีพ พร้อมคำนวณต้นทุน| เชฟขวัญ

นอกจากบทความข่าวนี้แล้วคุณสามารถดูข้อมูลเพิ่มเติมที่เราให้ไว้ได้ที่นี่: Chewathai27.com.

#ขาวกลอง #บาท #ขาดทนมย #สอนสรางอาชพ #พรอมคำนวณตนทน #เชฟขวญ.

ข้าวกล่อง 25 บาท,ข้าวผัดกระเพราหมูสับ,สอนสร้างอาชีพ,สูตรอาหารพร้อมคำนวณต้นทุน,สอนทำอาหาร,คลิปสร้างอาชีพ,เชฟขวัญ,เชฟขวัญ engichef,เชฟขวัญ นุกร ชัยแสง,เชฟขวัญ ระยอง,สอนทำอาหารไทย,สอนทำกับข้าว.

ข้าวกล่อง 25 บาท ขาดทุนมั๊ย? สอนสร้างอาชีพ พร้อมคำนวณต้นทุน| เชฟขวัญ.

ขาย ข้าว กล่อง.

See also  มาดูเลยเปิดภูกระดึงวันแรก | ภู กะ ดึง

ความหวัง คล็ดลับ ในหัวข้อ ขาย ข้าว กล่อง นี้จะเป็นประโยชน์ต่อคุณ. เราขอแสดงความนับถือ

คำนวณต้นทุนขายอาหารตามสั่ง พร้อมไอเดีย 10 เมนู ขายง่าย กำไรดี!
ใครจะเปิดร้านขายอาหารตามสั่ง ฟังทางนี้! เรามีวิธีคำนวณต้นทุนวัตถุดิบอย่างง่ายมาฝาก พร้อมกับไอเดีย เมนู อาหารตามสั่งสุดฮิต ที่คำนวณต้นทุนและกำไรให้เสร็จสรรพ
อ่านต่อได้ที่

ในยุคที่ธุรกิจร้านอาหารมีการแข่งขันสูง การเปิด “ร้านอาหารตามสั่ง” จึงเป็นอีกทางเลือกสุดฮิตที่ใครหลายคนเลือกที่จะลงทุน! วันนี้ Wongnai for Business จึงอยากแนะนำสูตรคำนวณต้นทุนวัตถุดิบ และรวมลิสต์เมนูอาหารตามสั่งที่ขายง่ายให้กับเพื่อน ๆ ที่สนใจจะลงทุน เปิดร้านขายอาหารตามสั่ง พร้อมคำนวณต้นทุนวัตถุดิบและกำไร

ก่อนที่เราจะไปดูต้นทุนและกำไรของอาหารตามสั่งแต่ละเมนู เรามารู้จักสูตรการคำนวณต้นทุนกันก่อนครับ ซึ่งสูตรในการคำนวณต้นทุนวัตถุดิบ ซึ่งจะหาได้จาก “น้ำหนักหรือปริมาณที่ใช้ในสูตร ไปคูณกับราคาของวัตถุดิบแล้วนำไปหารด้วยน้ำหนักเต็มของวัตถุดิบ” ถ้ายังไม่เห็นภาพ เรามีตัวอย่างมาฝากกันครับ

ตัวอย่างวิธีคำนวณต้นทุนวัตถุดิบ

หมูสับ 1 กิโลกรัม (1,000 กรัม) ราคากิโลละ 130 บาท ต้องการใช้หมูในการทำอาหาร 100 กรัม
100 กรัม * 130 / 1000 = 13 บาท
ต้นทุนของหมูสับจะอยู่ที่ 13 บาท

เมื่อเพื่อน ๆ หาต้นทุนของวัตถุดิบสำหรับขายอาหารตามสั่งทั้งหมด ให้นำผลลัพธ์ทั้งหมดมาบวกรวมกัน เพื่อให้ได้ต้นทุนวัตถุดิบต่อจาน เพียงเท่านี้เราก็สามารถตั้งราคาขายอาหารให้ไม่ขาดทุนได้แล้ว

อ่านต่อได้ที่

ต้นทุนต่อจาน 27 บาท
หมูสับ 100 กรัม = 13 บาท
กะเพรา 50 กรัม + พริก 1 ช้อนโต๊ะ = 2 บาท
เครื่องปรุงรส = 5 บาท
ข้าวเปล่า 200 กรัม = 7 บาท
ถ้าขาย 35 บาท ได้กำไร 8 บาท อ่านต่อได้ที่

นารีสนทนา : ธุรกิจอาหารกล่อง ขายอย่างไรให้รุ่ง – รวย (26 ต.ค. 61)

ในปัจจุบันนี้อาชีพที่กำลังได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก ไม่ว่าจะเดินไปที่ไหนก็สามารถเห็นได้ทุก ๆ ที่ อย่าง “การขายข้าวกล่อง” หรือบางคนก็ทำข้าวกล่อง Delivery ทำให้ผู้ขายหลาย ๆ คนแข่งกันคิดเมนูเพื่อเอาใจและดึงดูดลูกค้า ซึ่งแน่นอนว่าไม่ใช่ทุกคนจะประสบความสำเร็จเสมอไป ในวันนี้มาร่วมพูดคุยถึง เคล็ด(ไม่)ลับ สำหรับคนที่อยากจะทำข้าวกล่องขายให้ประสบความสำเร็จ ติดตามกับ คุณเสาวลักษณ์ โรจนาพันธุ์พัฒน์ วิทยากรสอนอาชีพ มหาวิทยาลัยเกษตรศาสตร์
ติดตามชมรายการนารีกระจ่าง วันจันทร์ – ศุกร์ เวลา 09.05 – 10.00 น. ทางไทยพีบีเอส หรือชมย้อนหลังได้ทาง

ข้าวไข่เจียว 15 บาท พร้อมคำนวณต้นทุน | เชฟขวัญ

วิธีคำนวณต้นทุน เพื่อตั้งราคาขาย | คิดต้นทุนยังไงให้ได้กำไรทุกครั้งที่คุณขาย

ต้นทุนเป็นเรื่องหนักใจสำหรับคนทำธุรกิจหลายคน โดยเฉพาะอย่างยิ่งคนที่ทำธุรกิจครั้งแรก หรือทำธุรกิจใหม่ที่เราอาจจะไม่คุ้นกับโครงสร้างต้นทุนในมุมมองต่าง ซึ่งปัญหานี้เกิดขึ้นทุกวันครับ หลายธุรกิจพลาดตรงนี้จนกลัวที่จะขาย หรือแย่หน่อยก็ ‘เผลอขาย’ ในราคาที่ไม่ได้กำไร ก่อนที่จะเริ่มดูวิดีโอ เตรียมเครื่องคิดเลขไว้ด้วยนะครับ เผื่อใครคิดไม่ทันก็กดหยุดวิดีโอแล้วคำนวณต้นทุนตามตัวอย่าง ตามที่ผมทำไปด้วย จะได้เรียนรู้ไปพร้อมกันเลย วิดีโอนี้จะอธิบายถึงต้นทุนต่างๆ และวิธีการคำนวณต้นทุนในรูปแบบที่เรียบง่ายที่สุด – ค่าใช้จ่ายต่างๆ ที่เกี่ยวกับต้นทุน – วิธีการคำนวณต้นทุน + ตัวอย่าง – ปัญหาที่เจอบ่อยเวลาคำนวณต้นทุน เริ่มกันก่อนนะครับ ต้นทุนมีอะไรบ้าง: ต้นทุนวัตถุดิบ – หากคุณเป็นธุรกิจซื้อมาขายไป ส่วนนี้คำนวณง่ายครับ แต่หากคุณทำขนม เปิดโรงงานผลิตสินค้า ต้นทุนพวกนี้จะขึ้นอยู่กับราคาวัตถุดิบและสูตรในการผลิตของคุณ ถ้าถามว่าสูตรผลิตมาจากไหน คุณก็ต้องหาสูตรกันเอง เช่นหาจากข้อมูลออนไลน์ หรือลองผิดลองถูก ทำขึ้นมาดูก่อน ค่าแรง – ต้นทุนส่วนค่าแรงสามารถคิดได้ทั้งแบบเงินเดือนค่าจ้างขั้นต่ำ หรือคิดจากเงินเดือนจริงของคุณก็ได้ แล้วก็หารด้วยชั่วโมงที่คุณใช้ในการผลิต เช่น หากคุณมีเงินเดือน 15,000 และคุณใช้เวลาทำขนม 1 ชั่วโมง ค่าแรงของคุณก็ควรจะเท่ากับ 62.5 บาท (ดูวิธีคำนวณในวิดีโอนะครับ) หากอยากคิดละเอียดหน่อยก็ต้องจดชั่วโมงที่คุณใช้ทั้งหมดเลย ซื้อของใช้เวลาเท่าไร ขายของเท่าไร ส่งของเท่าไร ค่าไฟ – คำนวณจากค่า WATT ดูได้หลังเครื่องของคุณ คุณต้องรู้ยูนิทค่าไฟตัวเองนะครับ หากคุณไม่ได้ทำโรงงานผลิต ค่าไฟคงไม่ได้เยอะมาก ในส่วนนี้ก็ไม่ต้องซีเรียสเรื่องการคำนวณให้แป๊ะๆก็ได้ เพราะตัวเลขนี้จะไม่ได้กระทบต่อการตัดสินใจในธุรกิจมากนัก (แค่ต้องมั่นใจว่าใช้ไฟอย่างประหยัด ไม่เปิดทิ้งไว้มั่วๆก็พอ) ของเสีย – ค่าใช้จ่ายลับที่ทำให้หลายคนขาดทุนมาแล้ว เริ่มแรกคิดไปก่อนเลยว่าทำสิบครั้งจะเสียหนึ่งครั้ง หมายความว่าค่าใช้จ่าย ต้นทุนของเสียอยู่ที่ 10% แต่คุณก็ต้องเก็บตัวเลขจริงอีกทีด้วย ให้ลองทำไปซัก 5 ครั้ง 10 ครั้ง แล้วดูว่าคุณทำจริง ทำเสียเยอะแค่ไหน ข้อดีก็คือยิ่งเราทำเยอะ เราก็ยิ่งเก่ง ค่าใช้จ่ายส่วนนี้มีแนวโน้มที่จะลดได้เรื่อยๆหากคุณเป็นคนใส่ใจกับการทำงาน นอกจากต้นทุนแล้ว ในวิดีโอยังพูดเรื่องการตั้งราคาด้วยนะครับ ดูให้จบนะครับ ผมยัดความรู้ไว้เต็มเลย ลองดูวิดีโอนี้ด้วยครับ: การตลาด – รวมทุกอย่างที่คุณต้องรู้ 

LIVE พื้นฐานการคำนวณต้นทุนอาหาร by อ พรชัย EP1 | เชฟขวัญ

15 เมนูข้าวกล่องจัดประชุมสุดฮิต พร้อมเผยเคล็ดลับความอร่อย

 

 

23 thoughts on “ข้าวกล่อง 25 บาท ขาดทุนมั๊ย? สอนสร้างอาชีพ พร้อมคำนวณต้นทุน| เชฟขวัญ | ขาย ข้าว กล่อง ข้อมูลที่เป็นประโยชน์ที่สุด”

  1. อยากได้ไฟล์คำนวนต้นทุนแบบนี้จังเลยครับ กำลังทำขายอยู่เหมือนกัน

    Reply
  2. ขอบคุณ​ค่ะ
    กำลังหาอาชีพจะขายข้างถนนแล้ว​ เศรษฐกิจ​ตอนนี้หมดตัวเลยค่ะ

    Reply
  3. หนูขาย20บาทใส่ไข่25ตักแบบพูนๆเลยขายได้วันละร้อยกว่ากล่องกำไรดีมาก

    Reply
  4. ฉันเป็นคนไต้หวันและฉันกำลังเรียนรู้อาหารจานนี้ เรายังมีร้านอาหารไทยหลายประเภทที่ขายให้กับชาวไต้หวัน

    Reply

Leave a Comment